Xe máy, xe máy điện chưa đăng ký biển số có được phép lưu thông trên đường không?

Đây là một câu hỏi được rất nhiều khách hàng băn khoăn khi vừa quyết định mua một chiếc xe máy hay xe máy điện. Vì khi vừa mua xe xong thì sẽ phải chờ cấp giấy đăng ký xe và biển kiểm soát, nếu cần sử dụng xe để đi lại trong thời gian này thì có bị CSGT xử phạt hay không và nếu có thì mức xử phạt là bao nhiêu?

 

xe-chua-dang-ky-bien-co-su-dung-duoc-khong

 

Trả lời cho câu hỏi này thì việc sử dụng xe trong thời gian chờ cấp giầy tờ và biển kiểm soát cho xe mới mua là vi phạm luật và sẽ bị xử phạt. Vì theo Thông tư 15/2014/TT-BCA, chủ sở hữu xe cần thực hiện thủ tục đăng ký theo quy định trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm chừng từ chuyển quyền sở hữu xe. Và trong thời gian chờ làm giầy tờ đăng ký xe thì phương tiện sẽ không được phép lưu thông, trừ khi phương tiện đó thuộc các trường hợp phải đăng ký tạm thời được quy định tại Điều 16 của Thông tư 15/2014/TT-BCA.

 

Trong trường hợp xe bạn mới mua không đăng ký tạm thời, nếu bạn sử dụng xe để đi lại trong thời gian chưa có giấy đăng ký cũng như biển số là vi phạm luật và sẽ bị CSGT xử phạt. Mức phạt dành cho lỗi điều khiển phương tiện giao thông không có giất đăng ký và không có biển số được quy định tại Điều 16 và Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:


Đối với xe máy, xe máy điện:

 

- Phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng đối với người điều khiển môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có giấy đăng ký xe theo quy định.

 

- Phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng đối với người điều khiển môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số).

Bài viết khác

Chấp nhận thanh toan miễn phí

Facebook chat